
Januari - Marchi 2009 Toleo la 1Jarida la ndani

Baraza la wafanyakazi wa Benki ya Posta lilikutana 
tarehe 12/12/2008 ili kujadili masuala mbalimbali 
yanayowakabili wafanyakazi wa Benki hiyo.  Mkutano 
huwo wa mwaka chini ya Afisa mtendaji mkuu wa 
Benki ya Posta Alphonse Kihwele, pamoja na mambo 
mengine pia uliwakaribisha wawakilishi wapya wa 
baraza waliochaguliwa baada ya kuisha kipindi cha 
miaka 3 ambacho wawakilishi wa baraza la zamani 
walitumikia.

Benki ya Posta imepata mwenyekiti mpya wa bodi ya Wakurugenzi. Mwenyekiti huyo ni Profesa. Leticia 
Rutashobya, (katikati walioketi) ambaye pia ni mhadhili katika chuo kikuu cha Dar es Salaam kitivo cha 
Biashara. Profesa Leticia anachukua nafasi iliyoachwa wazi na Bw. Kapellega ambaye amemaliza kipindi 
cha miaka mitatu ya uongozi. Pia bodi imemkaribisha mjumbe mwingine mpya wa bodi, Bw. M.G 
Kamugisha ambaye anatokea kwenye wizara ya fedha na uchumi.

Mfuko wa Kufarijiana ni mfuko wa hiari wa wafanyakazi wa Benki ya Posta Tanzania ambapo 
michango hukusanywa kila mwezi kutoka katika mishahara ya wafanyakazi. Mfuko huu unaendeshwa 
kwa mujibu wa sheria na kanuni zilizokubaliwa na wanachama wote wa mfuko. Katika Mkutano wa 
Kufarijiana wa Wafanyakazi wa Benki ya Posta Tanzania uliofanyika tarehe 12.1.2009 katika ukumbi 
wa Mhasibu,  Dar es salaam, pamoja na mengine, maamuzi yafuatayo yalifikiwa;

•	 	 Michango ya wanachama ya kila mwezi imeongezwa toka Sh. 3,000/= hadi Sh. 5,000/=
		  Faraja zote kama zilivyoainishwa kwenye katiba ya mfuko wa kufarijiana 
		  zimeongezwa kama ifuatavyo;

•	 	 Faraja kwa kufariki mwanachama imeongezwa toka Sh.500,000/= hadi Sh.700,000/=

•	 	 Faraja ya mwanachama kufiwa na mtegemezi (Baba, Mama,Mume,Mke na Watoto) 	
	 	 imeongezwa toka Sh.300,000/= hadi Sh.450,000/=

•	 	 Faraja ya kufiwa na ndugu katika kituo cha kazi imeongezwa toka Sh.100,000/= hadi 	
	 	 sh.150,000/=

•	 	 Faraja maalumu ya matukio mengineyo imeongezwa toka Sh.50,00/= hadi 	 	
	 	 Sh.100,000/= Kiingilio kwa mwanachama yaani mfanyakazi anayeajiriwa imeongezwa
	 	 toka Sh.10,000/= hadi Sh.20,000/. Pia atatakiwa kukatwa Sh.5,000/= kama mchango 	
		  wake wa kawaida wa mwezi.  Mabadiliko haya yameanza kutekelezwa tarehe 1.2.2009.

JARIDA LA BENKI YA POSTA

Mkurugenzi mtendaji wa Benki ya Posta Alphonse Kihwele 
(katikati waliokaa)katika picha ya pamoja na wajumbe 
wengine wa Baraza la wafanyakazi wa Benki ya Posta.

BENKI YA POSTA YAPATA 
MWENYEKITI MPYA WA BODI.

MABADILIKO YA MICHANGO YA 
WANACHAMA WA MFUKO WA KUFARIJIANA.

Meneja wa Benki ya Posta tawi la Bukoba Bw. 
Maduhu Makoye, aliombwa na uongozi wa 
Rugambwa Secondary School kuwa mgeni 
rasmi kwenye mahafali ya kidato cha Nne, yali-
yofanyika tarehe 30/01/09. Wakati wa mahafali 
hayo, Bw.Makoye alitoa zawadi mbali mbali kwa 
wahitimu na pia kwa shule hiyo kwa ujumla.
Zawadi zilizotolewa ni pamoja na mipira 3 kwa 
ajili ya michezo ya pete, kikapu pamoja na mpira 
wa wavu. Wanafunzi watatu waliofanya vizuri 
kwenye masomo yao walipata zawadi maalum 
kutoka benki ya posta,ambayo ni kufungu-
liwa akaunti na kuwekewa kiasi cha sh. 20,000/= 
kwenye akaunti ya kila mmoja wao.Shule hii ina 
uhusiano wa karibu na wa muda mrefu na Benki 
ya Posta, kwani wanafunzi na walimu wa shule hii 
ni wateja wazuri wa Benki ya Posta. Wengi wao 
wamefungua akaunti na pia wamepata mikopo 
kutoka Benki ya Posta.

MAHAFALI 
Rugambwa Sec School.

Habari na Picha

BARAZA



Dira Yetu (Vision)
“Kuwa Benki teule ya Wananchi. “

Azma Yetu 
(Mission Statement)

“Ni kutoa huduma za kibenki kwa watu 
wenye kipato cha chini, wajasiriamali 

wadogo wadogo na wa kati, wakati huo 
huo kujenga thamani kwa wadau.”

Wafanyakazi kutoka tawi la Mbeya wakiwa 
kwenye Gazebo tayari kwa kuhudumia wateja.

WESTERN UNION YAZINDUA KAMPENI 
IITWAYO “GO EAST AFRICA”

Tarehe 24th Desemba 2008, Western Union 
ikishirikiana na Tanzania Postal Bank pamoja 
na maajenti wengine, walizindua promosheni 
iitwayo GO EAST AFRICAN. Katika promosheni 
hii,mteja yeyote atakaetuma au kupokea pesa 
kutoka nchi za Uganda, Kenya, DRC, na Rwanda 
na pia ndani ya  Tanzania kwa kupitia mtan-
dao huu wa Western Union anapata nafasi ya 
kujishindia kiasi cha Tshs.1 million kwenye droo 
ndogo au kiasi cha shilingi milioni4 kwenye 
droo kubwa itakayochezeshwa hapo baadae.
Mbali na zawadi hizo, pia kuna zawadi nyingine 
nyingi za kushindaniwa kama vile simu za mko-
noni na zawadi za papo kwa papo pindi mteja 
atakapotumia huduma yoyote ya  Western Union
Kama ilivyoelezwa hapo mwanzoni, promosh-

eni hii iliishirikisha Benki ya Posta pamoja 
na maajenti wengine, kama vile BOA bank,
Kenya commercial bank (KCB) pamoja na Dia-
mond Trust Bank. Kwa upande wa Benki ya Posta 
wateja walijishindia pesa taslim kama ifuatavyo 
kwenye droo kubwa iliyofanyika tarehe 13 March.

•	 Washindi watatu (3) walijishindia 	 	
	 shs. 4,000,000/= kila mmoja.

•	 Washindi thelathini (30) walijishindia simu 	
	 aina ya Nokia 1200

Utoaji wa zawadi hizi kwa washindi waliojishindia 
pesa taslimu utafanyika tarehe 17 Aprili 2009
 kwenye hoteli ya Palm Beach jijini Dar es Salaam.

MAHAFALI
TUMEKUJA 
SEKONDARI 
ZANZIBAR
Meneja wa tawi la Benki ya Posta Zanzibar 
Bw. Bakari Kisuda alialikwa kuwa mgeni rasmi 
kwenye mahafali ya shule ya sekondari 
ya Tumekuja. Hapa anaonekana akifurahia 
pamoja na mwalimu Mkuu wa shule 
hiyo Bi. Mgeni Mohamed Said, baada 
ya kukabidhi kiasi cha shilingi laki 5 kama 
mchango wa Benki ya Posta kwa shule 
hiyo ili iweze kununua mashine ya 
kudurufu.Mahafali hayo yalifanyika 
tarehe 7 Machi, 2009.

 

TUJIKUMBUSHE 
MALENGO YETU

GAZEBO 
CAMPAIGN

MBEYA

Meneja Mwandamizi wa huduma za Western Union Bw.Kolimba Tawa
Akizungumza kwenye uzinduzi wa kampeni ya “Go East Africa”.

MTOTO WETU
HALIMA LIKUTU.



IJUE  TUICO.
Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara,Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri (TUICO) ni chama 
kilichoundwa kwa tamko la Raisi wa Jamhuri ya Muungano ya Tanzania la mwaka 1970.

Katika mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi katika nchi yetu, yamesababisha kuwepo kwa haja ya kuwa 
na sheria mpya za kazi ambazo zitasimamia uhusiano sehemu za kazi katika mazingira mapya, katika 
sheria na. 6 & 7 iliyopitishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 2004. Vyama vya 
wafanyakazi sehemu za kazi ndivyo vyenye nafasi ya:

1.	 Kujadili uboreshaji na kuendeleza hali bora za wafanyakazi katika maisha yao wakiwa kazini.

2.	 Kushirikiana na kujadiliana na waajiri katika kuunda kamati za majadiliano na kuanzishwa kwa 	
	 mabaraza ya wafanyakazi ili kudumisha amani mahali pa kazi.

3.	 Kujadili na kuondoa tofauti zinazojitokeza baina ya mwajiri na mfanyakazi au mwanachama 
	 mmoja na mwingine kwa njia ya makubaliano ya amani kila itakapowezekana.

4.	 Kujadiliana, kufunga, kusiamamia na utekelezaji wa mikataba ya Hali bora za kazi, Tuzo, kanuni za 
	 utumishi na sheria za kazi zitumikazo nchini.

Uongozi wa tawi la chama cha wafanyakazi Benki ya 
Posta Tanzania umekuwa na mahusiano mazuri na 
uongozi wa Benki. Uhusiano huu umewezesha 
viongozi wa tawi la chama kuwapatia wafanyakazi 
wengi elimu ya kuelewa umuhimu wa chama 
mahala pa kazi, lengo kuu likiwa ni kwamba, kwa 
kupiti chama cha wafanyakazi sehemu za kazi 
tumeweza kuunda mkataba wa Hiari pamoja na 
kujadili maslahi ya wafanyakazi kwa ujumla.

Matarajio ya uongozi wa tawi ni kwamba 
ushirikianouliopo kati yake na uongozi wa shirika 
hauna budi kuimarishwa zaidi ili kufikia lengo la 
mipango mbalimbali ambayo uongozi wa shirika 
umepanga kutekeleza kwa madhumuni ya kujenga 
uwezo wa shirika na hatimaye kuinua kipato cha 
wafanyakazi wa Benki ya Posta Tanzania.

Ndugu wafanyakazi, kipindi hiki cha mabadiliko 
makubwa ya kiuchumi katika nchi yetu ya Tanzania, 
mabadiliko haya pia yamesababisha 
kuleta sheria mpya za kazi, sheria na. 6 & 7 ya mwaka 
2004.Wafanyakazi ni muhimu muelewe kuwa bila 
kupitia uwakilishi wa chama kwa ajili ya majadiliano 
na mwajiri kwa namna yoyote ile itakuwa ngumu, 
hivyo uongozi unaomba wafanyakazi mjiunge na 
chama ili kuipata haki hiyo.Mfanyakazi popote alipo 
ni muhimu afanye kazi kwa kujituma ili kutimiza 
malengo,na kwa ushirikiano huo tutadai maslahi 
yaliyo bora zaidi.

UHUSIANO WA 
CHAMA CHA 

WAFANYAKAZI NA 
UONGOZI WA BENKI 

YA POSTA TANZANIA.

WITO WA UONGOZI 
WA CHAMA KWA 

WAFANYAKAZI WOTE 
WA BENKI  YA POSTA 

TANZANIA.

MTOTO WETU
HALIMA LIKUTU.

Mwezi Februari mwaka huu (2009), benki ilichukua jukumu la kumsaidia msichana Halima Likutu 
msaada wa kumlipia gharama za masomo na kumchukua kama sehemu ya familia ya TPB kutokana 
na aina ya matatizo aliyoyapata.

Kama sehemu ya msaada wa benki, pia amefunguliwa akaunti TPB ili kutoa nafasi kwa watu wengine 
wenye nia ya kumsaidia wasaidie. Akaunti hiyo ni:

Jina		 -	 HALIMA LIKUTU
Benki	 -	 BENKI YA POSTA TANZANIA
Tawi	 -	 TAWI LA MKWEPU
A/C No. 	 010-00224539

Wito:  	 Endapo wasamaria wema watajitokeza kumsaidia tafadhali hizo ndizo 
		  taarifa za akaunti yake.

Pichani chini anaonekana Halima Likutu akipewa mkono na Mkurugenzi wa Radio One Deogratius 
Rweyunga, kwenye mkutano wa waandishi wa habari wakati wa kumkabidhi binti huyo mahitaji yake 
ya shule yaliyotolewa na Benki ya Posta.Radio One kupitia kipindi chao cha “Watoto waishio katika 
mazingira magumu”ndio waliotambulisha matatizo ya Halima kwa jamii,kilio ambacho Benki ya Posta 
ilikisikia na kuamua kusaidia



TANGANYIKA 
YETU-MWAKA

 

Baraza la kwanza la mawaziri la mwaka 1961 liliundwa na Mawaziri 12.Katika jarida letu hili nitakuwa 
nakuletea habari fupi za Mawaziri wa Baraza hilo la kwanza la nchi yetu,ili uweze kuwakumbuka na kuuenzi 
mchango mkubwa walioutoa katika kuijenga nchi yetu hata kufikia hapa tulipo.Mawaziri watatu(3) 
wataelezewa kwenye kila toleo.

Waziri Mkuu

BWANA JULIUS KAMBARAGE NYERERE, 
 Akiwa na  umri wa miaka 39, na mwana wa Chifu,  

ndiye Waziri Mkuu wa kwanza wa Tanganyika. 
Baada ya kuelimishwa hapa Tanganyika, alikwenda 

Makerere College, Uganda, ambako alijipatia 
Shahada ya Ualimu, na katika Chuo Kikuu cha 

Edinburg ambako alijipatia Digrii ya “Master of Arts”. 
Ni Rais wa TANU naye aliwakilisha mbele ya Umoja 

wa Mataifa mara mbili.

Waziri wa Fedha
SIR ERNEST  VASEKY,  K.B.E,  C.M.G. 

Akiwa mwenye umri wa miaka 60,  alikuja Afrika
Mashariki mwaka 1936; mara mbili aliwahi 

kuwa Meya wa Nairobi;  na kutoka
mwaka 1950 hadi 1959 alikuwa 

Mjumbe wa Lejiko ya Kenya.  Aliteuliwa
Waziri wa Fedha, Tanganyika, 

mwezi Februari, 1960.

Waziri wa 
Mambo ya Sheria

Benki ya Posta siku zote imekuwa mstari wa mbele katika kutoa 
misaada mbalimbali kwa jamii, ili kuboresha hali ya maisha ya 
Mtanzania. Misaada hiyo imekuwa ikitolewa zaidi ili kuongeza 
nguvu na kasi ya kukua kwa uchumi, afya, kilimo na elimu, 
pamoja na masuala mengine mengi yanayoigusa jamii kwa 
ujumla.  
Ndo maana Benki haikusita kutoa msaada wa kiasi cha shilingi 
milioni 5 kwa mbunge wa Kyela Mh. Harrison Mwakyembe, ili 
kusaidi ujenzi wa vyumba vya madarasa vya shule za sekondari za 
wilaya hiyo, ambayo mwaka huu wanafunzi takriban elfu 5 
walifauli.Pichani,Mbunge wa Kyela Mh. Harrison Mwakyembe 
anaonekana akifurahia kupokea mfano wa hundi ya kiasi cha 
milioni 5 aliyokuwa akikabidhiwa na Meneja Uhusiano wa Benki 
ya Posta Noves Moses. Wa pili kushoto ni mwenyekiti wa 
Kyela Development Fund Gray Mwakalukwa,na pembeni yake 
ni meneja masoko wa TPB Andrew Chimazi.

BENKI YA POSTA YASAIDIA UJENZI WA MADARASA.

CHIFU ABDULLAH SAIDI FUNDIKIRA,
akiwa  mwenye umri wa miaka 40,  alihitimu

na kupata Shahada ya Kilimo huko Makerere College, 
Uganda, mwaka 1944. Mwaka 1953 alihudhuria 

mafunzo ya Kilimo katika Chuo Kikuu cha
Cambridge. Aliteuliwa Waziri wa 

Ardhi na Upimaji mwezi Julai, 1959, na
akawa Waziri wa Sheria mwezi Mei, 1961.


